Jun 142014
 

youthசில நூறு ஆண்டுகளுக்கு முன்னர் நாம் வாழும் உலகமானது தட்டையான வடிவத்தில் இருக்கின்றது என மக்கள் நம்பினர். பலரும் அதையே தாங்களும் தங்களின் வழிவந்த மக்களுக்கும் பயிற்றுவித்தனர். ஒரே ஒருவரைத் தவிற. முதன் முதலாக ஒருவர், நாம் வாழும் பூமி தட்டையானது அல்ல. உருண்டையாக இருக்கின்றது என்றார். அனைவரும் அவரைப் பார்த்து சிரித்தனர். ஏளனப்படுத்தினர். மனநலம் சரியில்லாதவர் என அடித்தே கொன்றனர். சில நூறு ஆண்டுகள் கழித்தே தெரிந்தது அந்த மன நலம் சரியில்லாதவர் சொன்னதே சரி மக்கள் நினைத்தது தவறு என்று.

இப்பொழுதும் மக்களாகிய நாம் மாறாமல் அதே போலத்தான் இருக்கிறோம். நமக்கென்று ஒரு வீடு இருக்கின்றது. நமக்கென்று ஒரு வேலையிருக்கின்றது. நமக்கென்று ஒரு குடும்பமிருக்கின்றது. அதுமட்டுமில்லாமல் ஒவ்வொன்றையும் இப்படித்தான் செய்யவேண்டும் என்ற வரையறையும் இருக்கின்றது.  அதைத் தாண்டி நாம் எதையும் செய்வதில்லை. நம்மைச் செய்ய எவரும் விடுவதுமில்லை. கடிவாளமணிந்த குதிரையாக அக்கம் பக்கம் பார்க்காமல் ஒரே பாதையில் ஓடிக்கொண்டிருக்கின்றோம்.

சுருக்கமாகச் சொல்லப்போனால் ஒரு சிறிய பெட்டிக்குள் அடைக்கப்பட்ட வாழ்க்கையையே நாம் வாழ்ந்து கொண்டிருக்கின்றோம். அந்தப் பெட்டியே நமது உலகம் என பயிற்றுவிக்கப் பட்டிருக்கின்றோம்.  அந்த பெட்டையைத் தாண்டி நாம் எதையும் செய்ய முயல்வதில்லை. அந்த பெட்டிக்கு வெளியே பறந்து விரிந்த இந்த உலகம் இருப்பதே நமக்குத் தெரியவில்லை. இப்படித்தான் பார்க்கவேண்டும், இப்படித்தான் பேச வேண்டும் இப்படித்தான் உடை அணிய வேண்டும் ஏன் இப்படித்தான் கை குலுக்க வேண்டும் என்ற அளவுக்கு நமக்கு சொல்லித்தருகின்றனர்.  நாம் எப்படி கை குலுக்க வேண்டும் என்பதை யாரோ ஒருவர் எழுதி வைக்கிறார்.

ஒரு செயலை செய்ய வேண்டும் என்று சொல்பவர்கள் அதனை எப்படிச் செய்யவேண்டும் என்றும் நமக்கு சொல்லும் போது தான் சிக்கல் ஏற்படுகிறது. அந்த செயலைச் செய்யக் கூடிய வேறு வழிமுறைகளை நாம் ஆராயாமலேயே விட்டுவிடுகின்றோம். இதற்கே நமக்கு வரையறை தாண்டிய சிந்தனை (Out of box thinking) என்ற ஒன்று தேவைப்படுகின்றது.  மேலும் இதைப்பற்றி விவாதிப்பதற்கு முன் இரண்டு குட்டிக்கதைகளை இங்கே கூற விழைகிறேன்.

ஒரு அலுவலக மேளாளர் ‘A”  என்ற  பணியாளரை ஒரு மிக அகலமான, வேகமான நீரோட்டம் உள்ள ஒரு ஆற்றங்கரைக்கு அழைத்துச் சென்று, ஆற்றைக் கடந்து சென்று மறுகரையில் இருக்கும் ஒரு பெட்டியை எடுத்துவருமாறு பணிக்கிறார். மேலும் அந்த வேலையை ஒரு மணி நேரத்திற்குள் முடிக்குமாறும் கேட்டுக்கொள்கிறார்.

உடனே ‘A” என்பவர் பத்து ரூபாய் செலவு செய்து அங்கிருக்கும் படகுப் போக்குவரத்தைப் பயன்படுத்தி மறுகரைக்குச் சென்று பெட்டியை 55 நிமிடத்திற்குள் எடுத்து வந்துவிடவும், மேலாளர் “நன்று” என பாராட்டுகின்றார்.

மறுநாள் மேலாளர் அதே வேலையை ‘B’ என்ற பணியாளனுக்கும் அளிக்க, அவன் ஒரு மோட்டர் படகை 50 ரூபாய்க்கு வாடகைக்கு எடுத்து முப்பது நிமிடத்தில் பெட்டியை எடுத்து வந்து விட, மேலாளர் மேலும் மகிழ்ச்சி அடைகிறார்.

அடுத்த நாள் ‘C’ என்ற பணியாளருக்கும் அதே வேலை வழங்கப்பட, அவர் முதலில் ‘A’, ‘B’ என்ற இருவர் இதே வேலையை எப்படிச் செய்தார்கள் என அறிகிறார். அவர்கள் செலவிட்ட நேரத்தையும் , செலவிட்ட தொகையையும் அவர்கள் செய்த தவறுகளையும் ஆராய்ந்து பார்த்தபின்,  இந்த வேலைக்கு (Standard Operating Procedure) நிலையான செயல்பாட்டு முறை அவசியம் என அறிந்து 25 ரூபாய் மதிப்பில் நிலையான செயல்பாட்டு முறையையும்  வகுத்து பெட்டியை எடுத்துவந்து மேலாளரிடம் ஒப்படைக்கிறார். மேலாளர் மேலும் மகிழ்ச்சி அடைகிறார்

மறுநாள் அதே வேலையை மேலாளர் ‘D’ என்ற பணியாளனுக்கும் அளிக்கிறார். ஆனால் அவனோ, மேல் கூறியவர்கள் போல் எதுவும் செய்யாமல், அந்த ஆற்றுக்கு குறுக்கே படகு ஓட்டுபவரிடம் பெட்டியை அக்கரையிலிருந்து கொண்டு வர வெறும் இரண்டு ரூபாய்க்கு பேரம் பேசி முடிக்கிறார். இப்பொழுது செலவும் குறைந்தது. தேவையில்லாமல் ஒரு பணியாளரின் வேலையும் இந்த பெட்டியை எடுப்பதற்காக வீணாகாமல் இருந்தது. மேலாளர் செம ஹேப்பி அண்ணாச்சி.

A, B, C மூவரும் என்ன நினைத்தனர். பெட்டியை நாம் தான் சென்று எடுத்து வர வேண்டும் என்று நினைத்தனர். ஆனால் உண்மையில் நாம் செய்யவேண்டிய வேலை பெட்டியை கொண்டு வரவேண்டியது தான். அதனை நாம் தான் சென்று எடுத்து வரவேண்டும் என்ற அவசியமும் இல்லை என்பதை உணர்ந்து செயல்பட்டவர் D.

youth box

இப்பொழுது இன்னொரு சிறு கதை.

ஒரு வயதான பெரியவரிடன் வியாபாரி ஒருவர் பெருந்தொகையைக் கடனாகப் பெற்றுக்கொண்டு திரும்ப செலுத்த முடியாமல் அவதிப்பட்டார். பல முறை கேட்டும் வியாபாரி பணம் தராததால், அந்த வயதானவர் ஒரு மாற்று வழி கூறினார். வாங்கிய பணத்திற்கு பதிலாக உன்னுடைய பெண்ணை எனக்கு திருமணம் முடித்துக் கொடுத்துவிடு என வியாபாரியிடம் கேட்க வியாபாரியும் அவரது மகளும் சம்மதிக்க வில்லை.

மாறாக வேறு ஒரு வழியையும் அந்த வயதானவர் கூறினார். அதாவது ஒரு பையில் கருப்புக் கல் ஒன்றையும், வெள்ளைக்கல் ஒன்றையும் எடுத்துப் போடுவேன். உன் மகள் அதிலிருந்து ஒரு கல்லை எடுக்கட்டும். அது கருப்புக்கல்லாக இருந்தால் அவள் என்னை மணம் புரிந்து கொள்ளட்டும். உன் கடனை தள்ளுபடி செய்கின்றேன். ஒரு வேளை வெள்ளைக்கல்லாக இருந்தால் என்னை மணம் முடிக்கத் தேவையில்லை உன் கடனையும் தள்ளுபடி செய்து விடுகின்றேன். ஒரு வேளை உன் மகள் இந்த விளையாட்டிற்கு வரவில்லையென்றால் வாங்கிய பணத்திற்காக நீ சிறைக்கு செல்ல வேண்டும் எனவும் கூறினார். பட் அந்த டீலிங் அவங்களுக்கு பிடிச்சிருந்ததால வியாபாரியும் சரி என்றார்.

அந்த குறும்புக்காரப் பெரியவர் வியாபாரியையும் மகளையும் ஒரு ஆற்றங்கரக்கு அழைத்துச் சென்று ஒரு பையில் இரு கூழாங்கற்களை எடுத்துப் போட, அந்த பெண் மட்டும் அவர் ஒரு வெள்ளை ஒரு கறுப்பு கல்லுக்கு பதிலாக இரண்டு கறுப்புக் கற்களையே உள்ளே எடுத்து போடுவதைக் கவனித்து விட்டாள்.

இப்போது என்ன செய்வது? கல்லை எடுக்க மாட்டேன் என்று சொன்னாலும் தந்தை சிறை செல்ல வேண்டும். துணிந்து கல்லை எடுத்தால் கண்டிப்பாக அது கருப்புக் கல்லாகத்தான் இருக்கும். உண்மையைக் கூறி பெரியவரின் முகத்திரையை கிழிக்கலாம் என்றாலும், அது அவருக்கு மேலும் கோபத்தை உண்டாக்கும் என எண்ணி யோசித்தாள்.

நன்கு யோசித்து, பின்னர் பைக்குள் கையை விட்டு ஒரு கல்லை எடுத்து கண்ணிமைக்கும் நேரத்தில் ஆற்றிற்குள் விட்டெறிந்தாள்.  பின்னர் பையிலிருந்த கருப்புக் கல்லை பெரியவரிடம் காண்பித்து “பார்த்தீர்களா நான் வெள்ளைக் கல்லைத்தான் எடுத்திருக்கின்றேன்” என கூறிவிட்டு சந்தோஷமாக தந்தையைக் கூட்டிச்சென்றாள்.

முதல் கதைக்கும் இரண்டாவது கதைக்கும் உள்ள ஒரு சிறுவித்யாசம் இரண்டாவது கதையில் அந்தப் பெண் வேறு வழியே இல்லை என்ற தருணத்திலேயே வித்யாசமாக யோசித்து ஒரு முடிவெடுத்தாள். ஒரு வேளை பெரியவர் கல்லை மாற்றியதை பார்த்திராவிட்டால் கண்டிப்பாக அப்படிஒரு யோசனை தோண்றாமல் சிக்கித்தான் இருக்க வேண்டும்.

அதேபோலத்தான் நம்மில் பலரும் வரையறுக்கப்பட்ட குறுகிய பகுதியிலேயே நம் சிந்தனைகளைச் ஓட விடுகிறோம். நமக்கு வேறு வழியே இல்லை என்ற தருணம் வரும் பொழுதே மாற்று வழிமுறைகளை தேட முயல்கிறோம் முதலில் நம் எண்ணங்களுக்கும் சிந்தனைகளுக்கும் எந்த வரையறையும் கிடையாது என்பதை முதலில் நாம் உணர வேண்டும். நமக்கு மற்றவர்கள் சொல்லித்தருவது அவர்களுக்கு தெரிந்த்தே தவிற அது மட்டுமே தீர்வு என்பது அர்த்தமல்ல.  மிகப்பெரிய பிரச்சனைகளுக்கு கூட மிக எளிய தீர்வுகள் உண்டு. நாம் செய்ய வேண்டிய ஒன்றே ஒன்று வரையறைகளைத் தாண்டி வேறு வேறு கோணங்களில் சிந்திக்கப் பழகவேண்டும்.

பூமி தட்டையானது என கலிலியோவும் நினைத்திருந்தால் இன்று வரை பூமி தட்டையானது என்றே நாம் படித்துக் கொண்டிருப்போம். அதேபோல ஏதோ ஒரு சத்தியால் தான் ஆப்பிள் கீழே விழுந்தது என நியூட்டன் நினைத்ததால் தான் நமக்கு புவியீர்ப்பு விசை புலப்பட்டது. கடலைத் தாண்டியும் நகரங்கள் இருக்கின்றது என்று நம்பியதால் தான் கொலம்பஸ் அமெரிக்காவை கண்டறிந்தார். கொலம்பஸ் என்றவுடன் ஒரு சிறு சம்பவம் ஞாபகம் வருகின்றது. ஒருமுறை கொலம்பஸோடு விருந்து உண்டுகொண்டிருந்த ஸ்பெயின் காரர்கள் “நீங்கள் அமெரிக்காவை கண்டறியாவிட்டாலும் நாங்கள் கண்டறிந்திருப்போம். எங்களிடம் அறிவுக்கூர்மை மிக்க ஆட்கள் எக்கச்சக்கமாக இருக்கின்றனர் என்றனர்.

உடனே கொலம்பஸ் ஒரு முட்டையை அவர்களிடம் கொடுத்து “இந்த முட்டையை இந்த மார்பில் தரையில் செங்குத்தாக நிற்கவையுங்கள்.. நீங்கள் சொல்வதை நான் ஒப்புக்கொள்கிறேன்” என்றார். அவர்களும் முயற்சி செய்தனர். முட்டையை செங்குத்தாக நிற்கவைக்க முடியவில்லை. களைப்படைந்தது தான் மிச்சம். பின்னர் கொலம்பஸ் அந்த மார்பிள் தரையில் லேசாக ஒரு குழி பறித்து அதில் அந்த முட்டையை செங்குத்தாக நிற்க வைத்தார்.

அதனைப் பார்த்த ஸ்பெயின்காரர்கள் இதென்ன ப்ரமாதம் இதைத்தான் நாங்கள் செய்வோமே என்றனர். அதற்கு கொலம்பஸ் “அடுத்தவன் செய்து காட்டிய பின்னர் அதனை செய்வது எல்லோராலும் முடியும். முதலில் செய்வதற்குதான் நிறைய பயிற்சியும் சிந்தனையும் தேவை என முடித்தார்.

இப்பொழுதும் ஒருவன் கண்டறிந்த வழிமுறையை பின்பற்றி நடக்க நிறைய பேர் இருக்கின்றனர். ஆனால் புதியதோர் வழிமுறையைக் கண்டறிபவர்கள் தான் குறைவு. மேலே கூறிய கலிலியோ, கொலம்பஸ், நியூட்டன் யாவரும் யாரோ ஒருவர் கண்டுபிடித்த வழியைப் பின்பற்றவில்லை. தாங்களாக ஒன்றை கண்டறிந்து உலகைப் பின்பற்ற வைத்தனர். எப்பொழுதும் இதுபோன்ற எல்லை தாண்டிய சிந்தனையுடையவர்களாலேயே (out of box thinking) உலகம் அடுத்த படிக்கு முன்னேறியிருக்கின்றதே தவிற ஒரே வழிமுறையைத் தொடர்ந்து பின்பற்றி வருபவர்களால் அல்ல.

–    முத்துசிவா

Likes(5)Dislikes(0)
Share
 Posted by at 5:49 pm

  2 Responses to “உலகை மாற்றியவர்கள்!!!”

  1. thanks na

    Likes(0)Dislikes(0)
  2. Good post siva.

    Likes(0)Dislikes(0)

 Leave a Reply

You may use these HTML tags and attributes: <a href="" title=""> <abbr title=""> <acronym title=""> <b> <blockquote cite=""> <cite> <code> <del datetime=""> <em> <i> <q cite=""> <s> <strike> <strong>

(required)

(required)

Share
Share