May 142014
 

6

உலகில் மனிதர்கள் ஒவ்வொருவரின் எண்ணங்களும், பார்வைகளும், செயல்களும்,  இடத்திற்கு இடம் வேறுபட்டுக்கொண்டே இருக்கின்றது. மனிதர்கள் அனைவருக்குமே பிடித்த பொதுவான விஷயங்கள் என்று பார்க்கப்போனால், ஒரு சில விஷயங்கள் மட்டுமே. அவற்றில் ஒன்றே இந்தப் பாராட்டு.

புகழ்ச்சி பிடிக்காத மனிதர்கள் என்று எவருமே கிடையாது. முகத்திற்கு நேராக மறுத்தாலும் உள்ளுக்குள் மனது மற்றவர்கள் நம்மைப் புகழ்வதை விரும்புகிறது. மற்றவர்கள் செய்யும் செயல் மிகச்சிறியதாக இருப்பினும் அதனை உணர்ந்து பாராட்டும் பண்பு அனைவருக்கும் இருப்பதில்லை.

“கடமையைச் செய், பலனை எதிர்பாராதே” என கீதை உரைத்தாலும், இரண்டாவது முறையாக நம் கடமையைச் செய்ய, முதல் முறை செய்த கடமைக்கு ஒரு சிறிய பாராட்டு தேவைப்படுகின்றது. இந்த பாராட்டு என்பது மிகப்பெரிய பரிசாகவோ,  இல்லை பணமாகவோ இருக்கவேண்டிய அவசியம் இல்லை. “நன்றி” என்ற ஒரு  சொல்லே போதுமானது. இந்த  வார்த்தையின் தாக்கம் மேலோட்டமாகப் பார்க்கும் பொழுது பெரிதாகத்  தெரியவில்லை  என்றாலும் சற்று உள்ளிறங்கிப் பார்ப்போமேயானால், மனிதர்கள் இந்த வார்த்தைக்கு  எவ்வளவு ஆசைப்படுகின்றனர் என்று விளங்கும்.

பெரிதாக ஒன்றும் இல்லை. நாம் ஒரு சாலையில் செல்லும் போது எதிரே வந்து கொண்டிருப்பவர், தவறுதலாக கையில் வைத்திருக்கும் புத்தகத்தை கீழே தவற விட, அது நம் காலடியில் வந்து விழுகிறது. உடனே அதனை

நாம் எடுத்துக் கொடுக்க, அவர் நமக்கு “ரொம்ப நன்றிங்க” என்று சொல்கிறார். உடனே அதற்கு நம் பதில்  “அட பரவால்லீங்க இதுல என்ன இருக்கு?”.  அதாவது நாம் செய்த உதவிக்கு நன்றி தேவையில்லை..  நன்றிக்காக நாம் அதைச் செய்யவில்லை, என்று பொருள் படும்படிக் கூறி அவரை அனுப்புகிறோம். அதே  மனிதர் நாம் அந்த புத்தகத்தைக் கீழிருந்து எடுத்துக் கொடுக்கும் போது பதில் எதுவும் கூறாமல் புத்தகத்தை  வாங்கிக்கொண்டு கிளம்புவாரேயானால் நாம் “இதுல என்ன இருக்கு” என்றா நினைப்போம். “கீழக்கிடந்து  புத்தகத்த எடுத்து கொடுத்துருக்கேன், ஒரு தேங்க்ஸ் கூட சொல்லாம போகுது பாரு” என்று  திட்டுவோமா இல்லையா?  நாம் செய்த மிகச்சிறிய உதவிக்கு கூட நன்றி என்ற ஒரு வார்த்தையை  எதிர்பார்க்கிறோம். அதே போலத்தான் ஒவ்வொருவரும். அவர்கள் செய்யும் செயல்களுக்கு அதற்கேற்றார் போல் அங்கீகாரமாய் ஏதையாவது எதிர்பார்க்கின்றனர்.

பல உறவுகளில் இன்று பிரச்சினைகள் ஏற்படுவதற்கும் அங்கீகாரமோ, பாராட்டுதலோ மிக அவசியமாக  இருக்கிறது. உதாரணத்திற்கு நம்மில் எத்தனை பேர், நம் வீட்டில் சாப்பிட்டுவிட்டு இன்று சாப்பாடு நன்றாக இருந்தது எனக் கூறுகிறோம்?  இது ஒரு சின்ன விஷயம் தான். ஆனால் அந்தப் பாராட்டை பெறுபவருக்கு  அது ஒரு ஊக்க டானிக்காக இருக்கும். பொதுவாழ்க்கையைக் காட்டிலும் பெரும்பாலும் பணி சார்ந்த  இடங்களிலேயே இந்த பாராட்டுதல் முக்கியப் பங்கு வகிக்கிறது.

ஒரு வேலையை எவ்வளவு கடினமாக உழைத்து செய்தாலும், அந்த வேலையைச் செய்ததற்காக நான்கு பேருக்கு  மத்தியில் நம்மை ஒருவர் பாராட்டும்பொழுது, அந்த வேலையைச் செய்ய நாம் பட்ட துன்பங்கள் அனைத்தும்  மறைந்து போகின்றன. அதே போல் அவ்வளவு கடினமாக உழைத்தும், அந்த வேலையை முடித்தற்கான ஒரு  சிறிய பாராட்டு கூட கிடைக்கவில்லை  என்றால் ஏற்படும் மன உழைச்சல் என்ன என்பதையும் நாம் நன்றாக  அறிவோம்.

வெளிநாட்டில் நடத்தப்பட்ட ஒரு சிறு ஆய்வு முடிவு என்ன சொல்கின்றது என பார்ப்போம். என்பது சதவீத பணியாளர்கள், மேல் அதிகாரிகள் தாங்கள் செய்த பணிகளை அங்கீகரித்துப் பாராட்டும்போது மட்டும் மிகவும் உற்சாகமாகவும் கடினமாகவும் உழைப்பதாகவும், மீதமுள்ள இருபது சதவிகிதத்திற்கும்  குறைவான பணியாளர்களே மேலதிகாரிகள் வேலையில் குறை சொல்லும் போதோ அல்லது பணிநீக்கம் செய்யப்படுவோம் என்ற பயத்திலேயோ கடினமாக உழைப்பதாகவும் கூறியிருக்கின்றனர்.

இன்னொரு ஆய்வில், ஐம்பது  சதவீதத்திற்கும் அதிகாமான பணியாளர்கள் ஒரே அலுவலகத்தில் நீடித்திருக்கக் காரணம் மேலதிகாரிகளிடம் இருந்து கிடைக்கும் முறையான பாராட்டும், அங்கீகாரமுமே என்றும் வேறு அலுவலகத்திற்கு மாறும் பணியாளர்களோ, முந்தைய அலுவலகத்தில் பணிக்குத் தகுந்த  அங்கீகாரம் கிடைக்கவில்லை என்ற காரணத்தை முக்கியமாகக் கூறியிருக்கின்றனராம்.

மனிதனுக்குள் காணப்படும் மிக உயரிய பண்புகளில் இந்த பாராட்டுதலும் ஒன்று. சிலருக்கு மற்றவர்களைப் பாராட்டுவது என்பதே தெரியாது. மற்றவர்கள் நம்மைப் பாராட்ட வேண்டும், ஆனால்  நாம் யாரையும் பாராட்டி விடக்கூடாது என்பதில் மிகத் தெளிவாக இருப்பார்கள். ஏனென்றால் மற்றவர்களை பாராட்டினால் இவர்களின் கவுரவம்  பாதிக்கப்படும் என்றும் பாராட்டு பெருபவர்களுக்கு தலைக்கனம் கூடிவிடும் என்றும் கருதுவார்கள்.

ஒரு விதை தானாக விருட்சம் விட்டு வெளியே  வருகிறது என்றால், அதன் வளர்ச்சியைத் தூண்டும் தண்ணீர் போன்றதே இந்தப் பாராட்டு. ஒருவரின் செயலைப் பாராட்டுவதின் மூலம் அந்த செயல் மென்மேலும் சிறக்குமே தவிர எக்காரணம் கொண்டும்  மங்கிப்போகாது.

அலுவலகத்தில் சக பணியாளர்களை பாராட்டுவதற்கும் அங்கீகரிப்பதற்கும் சில வழிமுறைகள்:

1. நம் ஒவ்வொரு பணியாளர்களையும் நம்மிடமிருக்கும் விலைமதிப்பில்லாத சொத்தாக மதிக்கவேண்டும்.  ஒவ்வொருவரின் தனிப்பட்ட கருத்துகள் எதுவாக இருந்தாலும், முதலில் அதனை முழுவதுமாகக் “திறந்த மனதோடு (OPEN MIND)” கேட்பதே அவர்களுக்குக் கிடைக்கும் முதல் மற்றும் பெரிய அங்கீகாரம்.

2. சக ஊழியர்கள் செய்யும் ஒவ்வொரு சிறந்த வேலைக்கும் அவ்வப்போது சிறு பரிசுகளை வழங்குவது நல்லது. அது அவர்களுக்கு மட்டுமல்லாமல் மற்ற ஊழியர்களுக்கு இடையிலும் ஒரு ஆரோக்கியமான  போட்டியாக அமையும்.

congratulations

3. அவ்வப்போது சக ஊழியர்களுக்கு உணவு விருந்தளித்து ஆச்சர்யப்  படுத்துங்கள்.

4. வெற்றிகளைக் கொண்டாடக் கற்றுக்கொள்ள வேண்டும். சிறு விஷயமாக இருந்தாலும் அதனைக் கொண்டாடுவது, அதைவிட மிகப் பெரிய வெற்றிகளை அடைவதற்கு வித்தாக அமையும்.

5. பாராட்டும் பொழுது குறைகள் கூறுவதை தவிருங்கள். “நீ இந்த வேலையை நன்றாக செய்திருக்கிறாய்.. ஆனால் இப்படி செய்திருந்தால் இன்னும் நன்றாக இருந்திருக்கும்” என்று ஒருவரிடம் கூறும் பொழுது பாராட்டியதற்கான அர்த்தமே இல்லாமல் போகிறது. முடிந்த வரை பாராட்டும் பொழுது ஆனால் என்ற  வார்த்தையை தவிருங்கள். ஒரு வாக்கியத்தில் ஆனால் என்ற வார்த்தை பயன்படுத்தப்படும் பொழுது அதற்கு  முன் கூறிய வார்த்தைகள் மதிப்பிழக்கின்றன.

6. அப்படி வேறு வழியே இல்லை, ஒருவர் தவறு அதிகம் செய்கிறார். அவரிடம் பேசி அவர் தவறை எடுத்துச் சொல்ல வேண்டும் என விரும்புகிறீர்கள் என்றால், அவரை பத்து பேர் முன் நிறுத்திவைத்து, அந்த  தவறை சுட்டிக்காட்டாதீர்கள். அவரைத் தனியாக அழைத்து, உங்கள் கருத்தை அவருக்கு புரியும்படி சொல்லுங்கள்.

             “PRAISE IN PUBLIC, PUNISH WHEN ALONE” என்பார்கள்.

அதாவது, எல்லோருக்கும் முன் ஒருவரைப் பாராட்டலாம், ஆனால், எவர் முன்பும் ஒருவரை திட்டாமல் இருப்பது என்பது ஒரு பெரிய நற்பண்பாக இருக்கும்.

சிறு சிறு விஷயங்களைக்கூட பாராட்ட ஆரம்பிக்கும் போது, நமக்குள் இருக்கும் பொறாமை குணங்களும் சிறிது சிறிதாக மறைய ஆரம்பித்து நட்புறவுகள் வலுப்பெறுகின்றன.

கடைசியாக ஒரு விஷயம். பாராட்டும்போது, வெறும் வாய் வார்த்தையாக இல்லாமல், பெருந்தன்மையோடும், நல்ல மனதோடும், உண்மையாகவும் பாராட்டுங்கள்.

Likes(1)Dislikes(0)
Share

 Leave a Reply

You may use these HTML tags and attributes: <a href="" title=""> <abbr title=""> <acronym title=""> <b> <blockquote cite=""> <cite> <code> <del datetime=""> <em> <i> <q cite=""> <s> <strike> <strong>

(required)

(required)

Share
Share