Jan 142016
 

AqGKNIko95nqq35myqZhcIKa2NvIfypxqO7HL-eemgjn

கடந்த ஆறாம் தேதி, அணுகுண்டை விட சக்திவாய்ந்த ஒரு  ஹைட்ரஜன் குண்டை வெடிக்கும் சோதனையை நடத்தி உலகையே உலுக்கி இருக்கிறது வட கொரியா. “அந்த ஹைட்ரஜன் குண்டு எழுப்பிய ஒலியை கேட்க மிகவும் குதுகலமாக இருந்தது, இதையே உலக மக்களுக்கு புத்தாண்டு பரிசாக தருகிறேன்” என்றும் கொக்கரித்துள்ளார் அந்நாட்டு தலைவர் கிம் ஜாங் யுன்.

உலகத்திலேயே அதிகமாக சுற்றுலா பயணிகள் செல்லும் நகரம் பாரிஸ். வருடத்திற்கு சுமார் மூன்று கோடி மக்களுக்கும் அதிகமாக  சுற்றுலாவிற்கு வரும் பாரிஸில், சரியாக இரண்டு மாதங்களுக்கு முன் (13 நவம்பர் 2015) ஐ.எஸ்.ஐ.எஸ் தீவிரவாதிகள் நடத்திய கொடூரமான தாக்குதலின் சோகத்திலிருந்து மீண்டு வந்த உலக மக்களுக்கு, கிம் நடத்திய இந்த வெடிகுண்டு சோதனை மற்றொரு பேரிடியாய் அமைந்தது.

இவை மட்டுமன்றி, கடந்த இரண்டாம் தேதி நம் நாட்டின் பஞ்சாப் மாநிலத்தின் பதான்கோட்டில், தீவிரவாதிகள் நடத்திய தாக்குதலில் நமது 7 ராணுவ வீரர்களின் வீர மரணம், அந்த 7 குடும்பத்தினரையும், தேசபக்தர்களையும் பெரும் சோகத்தில் ஆழ்த்தியுள்ளது.

இது போல், தீவிரவாதிகளின் அச்சுறுத்தல், உலகத்தை ஒருபக்கம் ஆட்டிப் படைக்க, இயற்கையோ பேய்மழை, வெள்ளம், சுனாமி என்று இன்னொரு புறம் நம்மை அச்சுறுத்தி வருகிறது.

என்ன தான் நடக்கிறது நம் உலகத்தில்? எங்கு பார்த்தாலும் கொலை, கொள்ளை, தீவிரவாதம்.. நல்ல விஷயங்களே நடப்பதில்லையா என ஏங்கி பெருமூச்சு விடுகையில், சமீபத்தில் கும்பகோணத்தில் நடந்த அந்த அருமையான விழா, இந்த ஏக்கத்தையும் கவலையையும் மறக்க வைத்து, நம்பிக்கையை தந்தது.

“எண்ணங்களின் சங்கமம்” என்ற அமைப்பு, சமூகத்திற்காக சேவைகளையும், தொண்டுகளையும் ஆற்றி வரும், துடிப்பான நூற்றுக்கும் அதிகமான இளைஞர்களை ஒன்றாக இணைத்து அவர்களைப் பற்றி உலகிற்கு இந்த விழாவின் மூலம் அடையாளம் தந்து, அவர்களை கவுரவித்து, பரிசுகளையும் வழங்கியது.

11 வருடங்களாக இந்த அமைப்பு, இத்தகைய காரியங்களை நடத்தி, சமூக சேவகர்களை தேடி கண்டுபிடித்தும், ஒன்றாக இணைத்தும், ஊக்குவித்தும் வருகிறது. விழாவில், சமுதாய முன்னேற்றத்திற்காக தங்கள் வாழ்வை முழுதுமாக அர்பணித்த பல நல்ல உள்ளங்களை சந்திக்க நேர்ந்தது.

AqqDXoz4bt-tubxkstA_jgr25Ha7nUxmQbJDxIycp-VS (1)

அந்த அமைப்பின் தலைவர் திரு.ஜே.பிரபாகரும் அவர் குழுவும் சேர்ந்து வெற்றிகரமாக நடத்தி முடித்த அந்த விழாவில், சுமார் ஆயிரம் சமூக ஆர்வலர்கள் தமிழகத்தின் பல பகுதிகளிலிருந்து கலந்துக்கொண்டனர்.

ஒரு நாள் முழுதும் நடைபெற்ற இந்நிகழ்ச்சியின் சிறப்பாக, திரு.பாமையன் உணவு பாதுகாப்பு குறித்தும், சேலம்  திரு.பியுஸ் மனுஷ் நீர் மேலாண்மை குறித்தும் சென்னை திரு.ஆனந்து இயற்கை விவசாயம் குறித்தும் பேசினர்.

திரு.ஜே.பிரபாகர் போன்ற நல்ல சிந்தனையும், ஆற்றலும் உள்ள மனிதர்களும் நம் நாட்டில் பலர் இன்றும் இயங்கிக் கொண்டுதான் இருக்கின்றனர். ஆதரவற்ற குழந்தைகள் மற்றும் பெண்களுக்கு பாதுகாப்பு இல்லங்கள், முதியோர் இல்லம், கிராமப்புற மக்களுக்கு பள்ளிகள், மாற்றுத்திரனாளிகளுக்கு இல்லங்கள், உதவித் தொகை அளித்தல்,  பொருளாதாரத்தில் நலிந்த மக்களுக்கு வாழ்வாதாரத்தை ஏற்படுத்தி தருவது போன்ற பல சேவை காரியங்களை செம்மையாக செய்துக் கொண்டும் இருக்கின்றனர்.

சரி, தீவிரவாதிகள் தாக்குதல், கொலை, கொள்ளை போன்ற செய்திகள் அளவிற்கு ஏன் இது போன்ற நல்ல நிகழ்வுகளின் செய்திகள் பெரியளவில் வெளியே தெரிவதில்லை என எனக்குள் ஒரு கேள்வி எழுந்தது.

“இதற்கு பொதுவாகவே நமது பதில் ஊடகங்களை குறை கூறும் விதத்தில் தான் இருக்கும். நாளிதழ்கள், செய்தி சேனல்கள், பத்திரிக்கைகள் என மீடியாக்கள் முழுதும் எதிர்மறையான செய்திகளை தான் மீண்டும் மீண்டும் ஒளிபரப்பிக் கொண்டிருக்கின்றன, அது தான் முக்கிய காரணம் என்றார்” நண்பர் ஒருவர்.

சற்று ஆழமாக சிந்தித்து பார்த்தால், இது மட்டுமே பதிலாக இருக்க முடியுமா என்று தோன்றவில்லை. ஏனெனில் நம் B+ இதழை தொடங்குகையில், சமுதாயத்தின் ஒரு முக்கியப்புள்ளி என்னிடம், “தம்பி, பாசிடிவான விஷயங்களை மட்டும் வைத்தெல்லாம் ஒரு ஊடகத்தை நடத்தாதீர்கள், நம்மூர் மக்களுக்கு மசாலா நிறைந்த செய்திகளும், பொழுதுபோக்கு அம்சங்களும் தான் அதிகம் பிடிக்கும்” என்று ஆலோசனை வழங்கினார்.

அவர் ஆலோசனைக்கு அன்று கேட்டிருந்தால், இதோ இன்று நமது B+ இதழின் மூன்றாம் வருடத்தின் முதல் பதிப்பை படித்துக்கொண்டிருக்க மாட்டீர்கள்.

வெறும் பாசிடிவ் சிந்தனைகளை மட்டும் தரும் மீடியா என்று மற்றும் நின்றுவிடாது, இதன் மூலம், நமது ஆதரவாளர்களின் கருணை உள்ளத்தால், சமீபத்தில் வெள்ள நிவாரணமாக 200 குடும்பங்களுக்கு உதவி செய்தது நமது குழு. இதை இங்கே பதிவு செய்ய ஒரு காரணம் இருக்கிறது.

மேலே நண்பர் கூறியது போல், பல மீடியாக்கள் இன்று தவறான விஷயங்களுக்கு முக்கியத்துவம் தருகின்றன என்பது ஓரளவிற்கு மறுக்க முடியாத உண்மை என்றாலும், அது மட்டும் தான் காரணமா என்ற கேள்வி எழுகிறது.

இதற்கு சாதாரண மக்களாகிய நம் கையில் ஏதாவது செய்ய இருக்கிறதா என கேட்டால், கண்டிப்பாக நிறைய இருக்கிறது என்றும் தோன்றுகிறது. உதாரணமாக சமூக வலைதளங்களில் சினிமா அல்லது பொழுதுபோக்கு சம்பந்தப்பட்ட அல்லது எதிர்மறை உணர்சிகளை தூண்டிவிடக்கூடிய பல தொகுப்புகளை நாம் நம்மை அறியாமலே பகிர்வதுண்டு.

இந்த பொழுதுபோக்கு அம்சங்களை எல்லாம் முழுதுமாக விட்டுவிடக் கூட தேவையில்லை. ஆனால் அதன் கூடவே நல்ல தொகுப்புகளை, நல்ல செய்திகளை, பாசிடிவான சம்பவங்களை பகிரலாமே?

நல்ல விஷயங்கள் கிடைப்பதற்கு கடினமாக இருக்கிறதா? அதற்கும் ஒரு எளிய வழி இருக்கிறது. நமக்கு கண்டிப்பாக நிஜம் என்று தெரியாத வதந்திகளை, எதிர்மறை விஷயங்களை பரப்பாமல் இருந்தாலே, நல்ல விதத்தில் பெரும் மாற்றம் வரும்.

மீடியாக்களை மாற்றுவது நம் கையில் இல்லை, ஆனால் நம் மூலம் சில எதிர்மறை செய்திகள் பரவாமல் இருப்பது நம் கையில் கண்டிப்பாக உள்ளது.

நம் சிந்தனைகளையும், செயல்களையும் கவனித்து செயல்படும் முக்கிய காலகட்டத்தில் உள்ளோம். வன்முறை, வெடிகுண்டு, ரத்தம் என்று இல்லாத அமைதியான சூழலை அடுத்த தலைமுறைக்கு விட்டுச்செல்வதில் நம் அனைவருக்குமே பெரும் பங்குண்டு.

இன்று விதைக்கப் போவதை தான் நாளை அறுவடை செய்யப்போகிறோம் என்பதை ஒவ்வொருவரும் உணர்ந்து செயல்படுவோம்.

அனைவருக்கும் அறுவடை திருநாளான இனிய பொங்கல் நல்வாழ்த்துக்கள்.

விமல் தியாகராஜன் & B+ TEAM

Likes(3)Dislikes(0)
Share

  One Response to “எண்ணங்களின் சங்கமம்!!!”

  1. Thanks to b+, for publishing article about ennangalin sangamam program

    Likes(1)Dislikes(0)

 Leave a Reply

You may use these HTML tags and attributes: <a href="" title=""> <abbr title=""> <acronym title=""> <b> <blockquote cite=""> <cite> <code> <del datetime=""> <em> <i> <q cite=""> <s> <strike> <strong>

(required)

(required)

Share
Share