Oct 142015
 

WA

நண்பர்களே, B+ இதழிற்காக பாசிடிவ் மனிதர்களை ஒருங்கினைத்து ஒரு வாட்ஸப் குருப்பை ஆரம்பித்துள்ளோம். அதில் நல்ல விஷயங்கள் குறித்து தீவிர விவாதங்களும், உரையாடல்களும் நடைப்பெறும். இந்த விவாத மேடை பகுதியில் அங்கு நடக்கும் சில உரையாடல்களை பதிவு செய்கிறோம்.

(இந்த B+ வாட்ஸப் குருப்பில் நீங்களும் சேர விரும்பினால், உங்கள் பெயர், ஊர், மொபைல் எண்ணையும் bepositive1000@gmail.com என்ற முகவரிக்கு மெயில் அனுப்பவும்.)

நண்பர்1: ஒரு திரைப்படத்தை பார்ப்பதற்கு நான்கு மணிநேரம் கூட ஒதுக்குகிறோம். ஒரு படத்தை பார்பதற்கோ, வேறு ஏதேனும் பொழுதுபோக்கிற்கோ, ஒரு குழுவையும் எளிதாக கூட்டியும் விடுகிறோம். ஆனால், மரம் நடுவது, சுத்தம் செய்வது போன்ற சமுதாய நலனிற்கான செயல்களுக்கு என ஒரு குழுவை சேர்ப்பது மிக கடினமாக உள்ளதே? ஏன் இந்த மனநிலை நம்மில் பலருக்கு இருக்கிறது?

நண்பர்2: நமக்கும் நாட்டுப்பற்று எல்லாம் உண்டு. ஆனால் அது நம்ம இந்தியன் டீம் கிரிக்கெட் ஆடும்போது மட்டும் தான் அது வெளிவரும்..

நண்பர்1: அதை தான் கேட்கிறேன். நாம் ஏன் அப்படி இருக்கிறோம்?

நண்பர்3: சுருக்கமாக சொல்ல வேண்டுமெனில், சுயநலம் அதிகரித்துக் கொண்டே வருகிறது.

நண்பர்1: ஓகே, அது ஒன்று மட்டும் தான் காரணமா?

நண்பர்3: வாழ்க்கை முழுதும் நமக்கு என்ன தேவையோ, அதை மட்டும் தான் செய்து கொண்டே இருக்கிறோம். இரண்டாவதாக, மக்களை சரியான வழியில் அழைத்துச் செல்ல சரியான தலைவர்களும் குறைந்துக் கொண்டே வருகின்றனர். சுயநலமில்லாத இயக்கங்களும் குறைந்துக் கொண்டே வருகின்றது.

நண்பர்2:  அரசாங்கத்தையும், அதிகாரிகளையும் குறை கூறுவதை தவிர்த்து, நாம் என்ன இந்த நாட்டிற்காக செய்யமுடியும் என்ற எண்ணம் ஒவ்வொருத்தர் மனதிலும் வரவேண்டும். முக்கியமாக மக்கள் மனதில் மாற்றம் வேண்டும்.

நண்பர்1: சரியாக சொன்னீர்கள். எந்த இயக்கம் நேதாஜி, பகத் சிங் போன்ற தலைவர்களை வளர்த்தது? அது அவர்களுக்கே தோன்றிய உள் உணர்வு தானே? அது மாதிரி நமக்கு ஏன் தோன்றவதில்லை என்பது தான் கேள்வி. எதாவது ஒரு தொண்டு செய்ய வேண்டுமெனில், ஒரு நிறுவனத்தையோ, இயக்கத்தையோ தேட வேண்டியுள்ளது. இப்போது, குடும்பங்களில் தர்மங்களைப் பற்றி பேசுகிறோமா? வாக்களிக்க கூட பல படித்தவர்கள் சரியாக செல்வதில்லை. அந்தளவிற்கு சமூக அக்கறை குறைய காரணம் என்ன?

நண்பர்5: இன்று, நிறைய மக்களின் நோக்கமே பணம் சம்பாதிப்பதும், பொழுதுபோக்கு விஷயங்களுக்கு பணத்தையும் நேரத்தையும் செலவு செய்வதுமாகவே இருக்கிறது. சமூகமும், பல தரப்புகளிடமிருந்து அதை தான் நமக்கு கற்றுத் தருகின்றது. பள்ளி, கல்லூரி செல்வது அனைத்துமே சம்பாதிக்கதான் என்ற நிலை. நாம் பணத்தின் பின் செல்கிறோமே தவிர, மகிழ்ச்சிக்கும், திருப்திக்கும் பின் இல்லை. சிலர் சமுதாயத்தில் நல்லது செய்துக்கொண்டு தான் இருக்கின்றனர். ஆனால், அது பெரியளவு வெளியே தெரிவதில்லை.

துரதிர்ஷ்டவசமாக, இதையெல்லாம் உணரக் கூடியவர்கள் அமைதியாக, நமக்கேன் வம்பு என்று செல்கின்றனர் (“The world is bad not because of violence of bad people but because SILENCE of good people”) அல்லது, தற்போதைய நிலைமை இப்படி இருக்கிறதே என்று விமர்சித்து விட்டு செயல்கள் ஏதும் இன்றி இருந்துவிடுகிறார்கள்.

நண்பர்2:  அருமையாக சொன்னீர்கள்.

நண்பர்5: கொஞ்சமாவது மாற்றம் வரவேண்டுமெனில், நல்ல மனிதர்கள் விமர்சனம் மட்டுமே செய்வதை விடுத்து, ஏதேனும் சில நல்ல விஷயங்களையாவது செய்யத் தொடங்க வேண்டும். அவ்வாறு பல நல்ல மனிதர்கள் தனியாகவோ, சேர்ந்தோ, சிறிது சிறிதாக பல நல்ல வேலைகள் செய்வது, நல்வழியில் பெரிய மாற்றத்தை கொண்டு வரும். இது உடனடியாக மாற்றத்தை காண்பிக்க கூடியது அல்ல. இது ஒரு நீண்ட பாதை, ஆனால் அதை தொடங்க இதுவே தருணம்.

— x —-

(இந்த B+ வாட்ஸப் குருப்பில் நீங்களும் சேர விரும்பினால், உங்கள் பெயர், ஊர், மொபைல் எண்ணையும் bepositive1000@gmail.com என்ற முகவரிக்கு மெயில் அனுப்பவும்.)

 

Likes(2)Dislikes(0)
Share

 Leave a Reply

You may use these HTML tags and attributes: <a href="" title=""> <abbr title=""> <acronym title=""> <b> <blockquote cite=""> <cite> <code> <del datetime=""> <em> <i> <q cite=""> <s> <strike> <strong>

(required)

(required)

Share
Share